Sailor Moon Fan Club
Xin chào mừng đến với Sailor Moon Fan Club Vietnamnese , rất hoang nghênh mọi người đã đến diễn đàn ,cùng chúng mình nha !
Sailor Moon Fan Club
Xin chào mừng đến với Sailor Moon Fan Club Vietnamnese , rất hoang nghênh mọi người đã đến diễn đàn ,cùng chúng mình nha !

Gửi bài mới Trả lời chủ đề này

SailorMoon
SailorMoon

SailorMoon
SailorMoonSailorMoonKisaki Ai

» Kingdom Kingdom : Mặt trăng
» Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 1301
» Crystals Crystals : 24
» Điểm cám ơn Điểm cám ơn : 53

Kisaki Ai

Đầu tiên, các bạn chọn cho mình một stock chibi dễ xương vừa ý đã :=)):
Rồi thì bật file hình đó lên. Mình sử dụng pts cs 4.0 .
[Tut] Pet making by Relic. 1ssyz

Bước 2 : Clear background.

Các bạn có thể “lợi dụng” cái thuận tiện của tool Magic eraser tool để xoá background một cách nhanh chóng và dễ dàng. Hoặc Background eraser tool để tẩy dần cũng ổn, tuỳ theo stock và dạng pts của mỗi người cũng như thời gian rỗi rãi.
Nhớ ẩn cả layer trắng phía dưới bạn nhé.
Spoiler:

Bước 3 : Soạn layer.
Bây giờ ta bắt tay vào việc soạn một loạt các hình ảnh chuyển động của pet, bao gồm cả hình lúc gián tiếp hành động, các layer gián tiếp đó càng nhiều thì sự chuyển động của pet càng tự nhiên hơn và trông sẽ không bị cứng nhắc khi cử động.
Chuột phải vào layer 1 (nhìn hình) chọn Duplicate Layer. Bạn sẽ nhận dc 1 layer copy.
Phải nhớ 1 điều là layer 1 luôn dc giữ nguyên ko đụng chạm từ sau bước clean bg trở đi.
Chúng ta sẽ redraw các layer copy, cần bao nhiêu frame cho cử động của pet thì bạn duplicate bấy nhiêu layer.

Mình sẽ ví dụ cho chuyển động chớp mắt là chuyển động cơ bản của các pet.

Ở Layer 1 copy, chọn Eyedropper tool để lấy màu da mặt của pet. Rồi chuyển qua brush tool, xoá đi một nửa con mắt của pet, sao cho đều cả 2 bên mắt nhé. Vì mắt của stock mình hơi đặc biệt 1 tí, cũng chẳng biết nên redraw thế nào cho layer mắt nhắm hoàn toàn nữa nên thôi, chỉ cho nó chớp nhiêu đấy. Còn với các bạn làm layer có thể redraw dc thì bước trên nên biến thành layer chuyển động trung gian, rồi tạo them 1 layer vẽ mắt nhắm.
Spoiler:
Xong việc ở layer 1 copy rồi. Mình duplicate them được layer 1 copy 2.
Ở layer này, mình làm chuyển động cho mắt 2 con màu cam cam ở dưới, tương tự như hướng dẫn phía trên.
Ở layer 1 copy 3, mình dung tool Quick selection. Khoanh vùng lấy bàn tay của Miku -> chuột phải, chọn Free transform, kéo vùng dc khoanh xuống dưới và nghiêng 1 tẹo. Xong rồi xoá cái quick selection đi, bạn dung brush và Eyedropper tool redraw lại các phần bị mất sau khi kéo tay Miku xuống.
Spoiler:
Mình làm tiếp Layer 1 copy 4, kéo tay Miku xuống 1 góc thấp hơn chút nữa. Nói chung các bước vẫn y như trên.
Spoiler:
Sau khi redraw:
Spoiler:

Và cứ tiếp tục như vậy, các bạn muốn them, sửa động tác gì thì làm theo những cách trên. Tại trong topic này mình chỉ hướng dẫn sơ lược các phương pháp cơ bản, còn nâng cao thêm các bạn có thể tự tìm hiểu qua thực hành.

Bước 4 : Sắp xếp frames.
Bạn đã chuẩn bị xong hết các layer cần thiết chưa?
Rồi thì Window -> Animation.
Đã thấy bảng frames hiện ra chửa?
Spoiler:
Duplicates selected frames dùng để tạo frame. Click vào frame và chọn nút ẩn/hiện các layer hành động bên phải theo tuần tự cử động mà bạn muốn (ở cách làm của mình, mỗi frame chỉ cho hiện 1 layer duy nhất thôi).
Khoảng thời gian cho các cử động trung gian chỉ cần 0.1s nếu các cử động thường dc thấy rõ của pet là 0.2, và frame đầu tiên luôn cho hiện layer đầu chưa chỉnh sửa, nên chỉnh thời gian lên ít nhất 1~2’ để tránh cử động quá “siu nhân” ở pet.
Phần sắp xếp thời gian phù hợp khó để truyền đạt cực kì, nhân đây cũng đã gần 1h sáng, mình xin up file .psd cho những bạn muốn tìm hiểu, để mình ngái ngủ nãy h :=)): thành thật sr mng ^^”

File .psd download
Sắp xếp và chỉnh thời gian xong bạn có thể dùng nút Play để xem thử đã vừa ý chưa.

Bước 5 : Save file

Vì cách save của file động hơi khác nên mình hướng dẫn lun.

File -> Save for web & devices...
Spoiler:
Nhớ bấm Play để xem lại đã ổn chưa tốc độ chuyển động, Sau cùng thì bấm "Save" để hoàn thành sản phẩm.
P/S : mún resize pet thì cũng resize ở bảng save lun nha. :-D:

Thành phẩm :

[Tut] Pet making by Relic. PwhW9
original size và 1 số thành phẩm khác:

Từ nguồn : http://mybest.forumvi.com/t870-topic

Từ giờ ai muốn làm pet đóng góp cho Sailormoon.Fc , nhớ vào tut này để làm theo hướng dẫn của bạn Shine-chan nhé tut này đã đc xin per , từ bên Mb rùi nên mọi người cứ yên tâm nếu tut này có ích cho mọi người thì nhớ +1 điểm Thanks cho mình , là được mọi người nhớ điểm Thanks nhé hi ~
Minako-chan
Minako-chan

Minako-chan
Minako-chanMinako-chanNew Sailors

» Kingdom Kingdom : Sao kim
» Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 32
» Crystals Crystals : 62
» Điểm cám ơn Điểm cám ơn : 2

New Sailors

oa,hay ghê.Cảm ơn chị usa nha
:..Asuna

:..Asuna:..AsunaChill's Rank

» Huy hiệu Huy hiệu : [Tut] Pet making by Relic. A1KQU[Tut] Pet making by Relic. C6uss11[Tut] Pet making by Relic. C6uss11[Tut] Pet making by Relic. 9tg2y10[Tut] Pet making by Relic. Medala11[Tut] Pet making by Relic. Medala11[Tut] Pet making by Relic. Sb1vA
» Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 360
» Crystals Crystals : 11370
» Điểm cám ơn Điểm cám ơn : 5

Chill's Rank

Tới giờ mới vào khám phá topic, cái này khá giống cái chỉ làm huy hiệu hình động bên Vns, cũng một công trình như thế, chắc là dễ làm thôi, chỉ cần khéo tay một tí ~ [Tut] Pet making by Relic. 2982522762
Miyano Nouchi
Miyano Nouchi

Miyano Nouchi
Miyano NouchiMiyano NouchiSailor Chibi

» Huy hiệu Huy hiệu : [Tut] Pet making by Relic. Iraocf15
» Kingdom Kingdom : Sao thổ
» Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 112
» Crystals Crystals : 1803
» Điểm cám ơn Điểm cám ơn : 3

Sailor Chibi

Chị Usa xin phép chủ topic bên MB cho em xin bài này post qua RC đc k [Tut] Pet making by Relic. 3011711443 Em k có nick bên đó , mà chỉ để xin per mà tạo nick thì phí lắm nên [Tut] Pet making by Relic. 2561557008

Vote chị 1 phát ~
SailorMoon
SailorMoon

SailorMoon

Kisaki Ai

@milly: em cứ lấy tut và đem đi có nghi rõ nguồn MB là đc , tại tut này của người quen mà hi ~

@All : bạn nào muốn lấy tut đem về 4rum mình , xin vui lòng để link nguồn MB của bạn Shine-chan nhé nếu đạo và 4rum có bị kiện gì , thì tớ ko chịu trách nhiệm đâu nha ~
hElLgIrL_aIeNmA
hElLgIrL_aIeNmA

hElLgIrL_aIeNmA
hElLgIrL_aIeNmAhElLgIrL_aIeNmAV.I.P Sailor

» Huy hiệu Huy hiệu : [Tut] Pet making by Relic. Q5pxr11[Tut] Pet making by Relic. Medala11

» Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 415
» Crystals Crystals : 2558
» Điểm cám ơn Điểm cám ơn : 9

V.I.P Sailor

Em xin bải viết này post vê`diễn đàn của em được không ạ?
SailorMoon
SailorMoon

SailorMoon

Kisaki Ai

Ừm lấy đi lần sau muốn lấy gì nhớ phải xin đàng hoàng nhá ~
relic_of_kounat
relic_of_kounat

relic_of_kounat
relic_of_kounatrelic_of_kounatNew Sailors

» Huy hiệu Huy hiệu : [Tut] Pet making by Relic. Dw2s3110
» Kingdom Kingdom : Hoàng kim
» Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 19
» Crystals Crystals : 1051
» Điểm cám ơn Điểm cám ơn : 3

New Sailors

Các bạn đã xin per cho mình link dẫn đến topic đã post bên rum các bạn dc ko?
Chỉ là mún bik tut của mình sẽ dc đem đến nơi đâu thôi :D
Sắp tới đây là có ver 2 r, mog dc chị Usa và mng ủng hộ :03:
Sponsored content

Sponsored content
Sponsored content